
Amfanin da kuma yadda ake amfani da folic acid ga mata masu juna biyu
Fara da shan sinadarin folic acid kowace rana, wanda ake samu a cikin kayan lambu, 'ya'yan itatuwa da hanta na dabbobi kuma yana taka muhimmiyar rawa wajen hada amino acid da furotin a jiki. Hanya mafi inganci don magance wannan matsala ita ce shan kwayoyin folic acid.
Duk da haka, kamar yadda yake da kowace sinadari, yawan folic acid na iya zama illa. Don hana ƙaramin haɗarin lahani a cikin bututun jijiyoyi, ƙarin 0.4 mg na folic acid a kowace rana shine iyaka, kuma matsakaicin adadin da ake buƙata kowace rana bai kamata ya wuce microgram 1000 (1 mg) ba. Yawan shan folic acid na iya lalata shan bitamin B12, wanda ke haifar da ƙarancin bitamin B12, kuma yana iya lalata metabolism na zinc, wanda ke haifar da ƙarancin zinc ga mata masu juna biyu.
Mata masu juna biyu suna buƙatar fiye da sau huɗu fiye da folic acid. Rashin folic acid na iya haifar da rashin daidaito a cikin tayin. Hakanan yana iya haifar da zubar da ciki da wuri.
Ana samun Folic acid a cikin kayan lambu masu ganye kamar alayyafo, beetroot, kabeji da fritters. Ana kuma samun Folic acid a cikin hanta na dabbobi, 'ya'yan itatuwa citrus da 'ya'yan kiwi. Saboda haka, ana ba wa mutane masu lafiya shawara su yi ƙoƙarin shan folic acid daga abincinsu na yau da kullun.
Karin sinadarin folic acid gabaɗaya yana da tasiri wajen hana rashin jini, inganta ƙwaƙwalwa da kuma hana tsufa.
1, Rigakafin Anemia: folic acid yana ɗaya daga cikin manyan abubuwan da ke taka rawa wajen hana anemia, lokacin da jikin ɗan adam ke amfani da sukari da amino acid, yana iya haɓaka girma da sake farfaɗo da ƙwayoyin halitta na jiki, tare da bitamin B12 yana haɓaka samuwar da balaga na ƙwayoyin ja, yana hanzarta balaga na ƙwayoyin ja.
2, Inganta Ƙwaƙwalwa: folic acid na iya inganta ƙwaƙwalwa, wanda ke da tasiri mai kyau ga asarar ƙwaƙwalwa a cikin tsofaffi.
3, Maganin tsufa: folic acid shima yana da kaddarorin antioxidant kuma yana iya cire free radicals a jiki don cimma tasirin hana tsufa.
4, Rage yawan sinadarin lipid a cikin jini: sinadarin folic acid na iya rage yawan sinadarin lipid a cikin jini yadda ya kamata. A cikin sinadarin hyperlipidaemia, yana iya inganta rashin sha'awar abinci wanda sinadarin hyperlipidaemia ke haifarwa.
Duk da haka, idan mutane na yau da kullun suna shan ƙwayoyin folic acid, bai kamata su sha su tare da bitamin C ko maganin rigakafi ba, kuma ba tare da shan su fiye da kima ba, a ƙarƙashin kulawar likita don guje wa mummunan tasiri ga jiki.
Lokacin Saƙo: Fabrairu-03-2023
